วันหยุดยาวที่จะถึงนี้ใครไม่รู้จะไปเที่ยวไหน เราขอแนะนำ 7 ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ ไปได้ทั้งปีไม่มีเบื่อ บอกเลยว่า ไม่หนาวก็มาได้ค่ะ แต่ละที่เต็มไปด้วยวัฒนธรรมที่เก่าแก่แบบล้านนา สำหรับการเดินทางก็ไม่ยาก เหมาะแก่การพาร่างกายมาชาร์จแบต สูดอากาศบริสุทธิ์กันเลยจริง ๆ จะมากับเพื่อน ครอบครัว หรือคนรักก็ได้เช่นกัน ว่าแต่จะมีที่ไหนบ้างนั้น วันนี้ ambbet จะพาตามไปดูกันค่ะ
7 ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ ไปได้ทั้งปีไม่มีเบื่อ
![ม่อนแจ่ม ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/1-ม่อนแจ่ม.jpg)
1. ม่อนแจ่ม
ถือว่า เป็นอีกหนึ่งที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ยอดฮิตกันเลยทีเดียว เพราะม่อนแจ่มอยู่ในแม่ริม เป็นเหมือนดอยเล็ก ๆ ที่นักท่องเที่ยวทุกคนสามารถขับรถมาเที่ยวได้ง่าย ๆ อยู่ไม่ไกลจากเมืองเชียงใหม่ ความโดดเด่นของที่นี่ ก็ต้องเป็น ม่อนแจ่ม บรรยากาศดี และจะมีลมหนาวเย็นมากในช่วงฤดูหนาว ส่วนฤดูอื่นก็สามารถมาเที่ยวได้เหมือนกันค่ะ อีกทั้ง ยังมองเห็นวิวทิวทัศน์ได้อย่างสวยงาม เป็นวิวภูเขาเรียงสลับกัน รายล้อมไปด้วยต้นไม้สีเขียว
![แม่ริม ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/2-แม่ริม.jpg)
2. แม่ริม
สำหรับใครที่จะไปเที่ยวแม่กำปอง ในระหว่างที่ขับรถไปจะต้องผ่าน อ.แม่ริม ดังนั้น ต้องไม่พลาด ที่จะมาสูดอากาศบริสุทธิ์ที่นี่นะคะ แนะนำให้มาเที่ยวแม่ริมดูสักครั้ง เพราะแม่ริมเป็น อำเภอหนึ่งที่อยู่ใน จ.เชียงใหม่ ใช้เวลาขับรถมา จากตัวเมืองไม่นานมาก ข้อดีของที่นี่คือ เป็น อำเภอที่มีอากาศบริสุทธิ์ รายล้อมไปด้วย ต้นไม้สีเขียว มีคาเฟ่ ที่พัก และที่เที่ยวมากมายอยู่ในแม่ริม เป็นอีกหนึ่งที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ ที่ไม่ควรพลาดค่ะ
![ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ แม่กำปอง](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/3-หมู่บ้านแม่กำปอง.jpg)
3. หมู่บ้านแม่กำปอง
ที่นี่มีความเงียบสงบ และบรรยากาศดีสุด ๆ จริง ๆ แล้วการมาเที่ยวหมู่บ้านแม่กำปอง จะมาเมื่อไหร่ก็ได้ค่ะ ไม่ใช่แค่ฤดูหนาวเท่านั้น หมู่บ้านแม่กำปองเป็นหมู่บ้านเล็ก ๆ ที่อยู่ใน อ.แม่ออน ตั้งอยู่ท่ามกลางหุบเขา จุดเด่นของที่นี่ จะเป็นหมู่บ้านติดลำธาร ซึ่งมีลำธารเล็ก ๆ ไหลผ่าน ใครจะมาเที่ยวแบบไปเช้าเย็นกลับ หรือจะมานอนค้างคืนก็ได้ค่ะ เพราะมีโฮมสเตย์ให้เลือกเยอะมาก ๆ
![ปางช้าง ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/4-ปางช้างแม่สา.jpg)
4. ปางช้างแม่สา
แน่นอนว่า ใน อ.แม่ริม เองยังมีสถานที่ท่องเที่ยว และมีความน่าสนใจมากกว่านั้น เพราะเป็นที่ตั้งของปางช้างแม่สา ถือว่า เป็นอีกหนึ่งที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ ที่ไม่ควรพลาดเลยทีเดียว เพราะเป็นหมู่บ้านช้างที่ใหญ่ที่สุดในประเทศไทย ทุกคน ที่มาเที่ยวที่นี่จะได้ให้อาหารช้าง นั่งบนหลังช้าง ดูการฝึกช้าง และอาบน้ำให้ช้างไปพร้อม ๆ กัน สำหรับใครอยากเปิดประสบการณ์ใหม่ ๆ ก็แวะมาได้เลย ที่สำคัญไม่ใช่หน้าหนาวก็มาได้นะคะ
![อ่างขาง ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/5-ดอยอ่างขาง.jpg)
5. ดอยอ่างขาง
ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ บรรยากาศดี ๆ ดูวิวดอกไม้สวย ๆ ก็คงต้องเป็นดอยอ่างขาง เพราะที่นี่ขึ้นชื่อเรื่องความสวยงามของวิวทิวทัศน์ ซึ่งตั้งอยู่ อ.ฝาง ของ จ.เชียงใหม่ เป็นดอยที่ถูกโอบล้อมไปด้วยทิวเขา มีลักษณะ เป็นแอ่ง นักท่องเที่ยวที่มา จึงมองเห็นวิวเขาได้อย่างชัดเจน ความโดดเด่นของดอยอ่างขาง ก็คือ จะมีอากาศหนาวเย็นตลอดทั้งปี แต่ถ้าอยากเห็นแม่คะนิ้ง หรือน้ำค้างแข็งที่เกาะอยู่บนต้นไม้ และใบหญ้า ต้องมาในช่วงฤดูหนาวนะคะ
![ป่าบง เชียงใหม่](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/6-บ้านป่าบงเปียง.jpg)
6. บ้านป่าบงเปียง
นาขั้นบันไดสีเขียว ที่เชียงใหม่ก็มีเหมือนกัน ไม่ต้องไปไกลถึงเวียดนามแล้วค่ะ ซึ่งบ้านป่าบงเปียง เป็นหมู่บ้านที่ห้อมล้อมไปด้วยนาขั้นบันได ตั้งอยู่ใน อ.แม่แจ่ม ยิ่งถ้าใครมาเที่ยวช่วงเช้า จะได้เห็นวิวทะเลหมอกสวย ๆ พร้อมกับความงามของนาขั้นบันได เป็นฉากหลัง แม้ว่า ที่นี่จะเป็นสีเขียวในช่วงเดือนกันยายน ถึงตุลาคมเท่านั้น แต่ก็สามารถมาเที่ยวได้ตลอดทั้งปีนะคะ เพราะแต่ละเดือนจะมีความสวยงามที่แตกต่างกันไป
![ที่เที่ยวหน้าหนาว เชียงดาว](https://ambbet.live/wp-content/uploads/2021/03/7-เชียงดาว.jpg)
7. เชียงดาว
เป็นชื่อของ อำเภอหนึ่ง ที่อยู่ใน จ. เชียงใหม่ เชื่อว่า หลายคนคงรู้จักเป็นอย่างดี เพราะเชียงดาว เป็นที่ตั้งของดอยหลวงนั่นเอง จริง ๆ แล้ว นอกจากดอยหลวงเชียงดาว ใน อ.เชียงดาว ยังมี ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ ที่น่าสนใจอีกหลายที่ ไม่ว่าจะเป็น น้ำตก หรือลำธาร รวมไปถึงโฮมสเตย์ที่อยู่ท่ามกลางธรรมชาติ สำหรับใครที่อยากหนีความวุ่นวายไปพักผ่อนใกล้ธรรมชาติ แนะนำให้มาที่เชียงดาวนะคะ ยิ่งเป็นช่วงฤดูหนาวแล้วอากาศก็ยิ่งดี ที่สำคัญไม่ใช่หน้าหนาวก็มาเที่ยวได้
เป็นอย่างไรบ้างคะ กับ 7 ที่เที่ยวหน้าหนาวในเชียงใหม่ ไปได้ทั้งปีไม่มีเบื่อ ที่เรานำมาฝาก เพราะแต่ละที่ เป็นสถานที่ท่องเที่ยวยอดฮิต และได้รับความนิยมเป็นอย่างมาก แต่ทว่า ใน จ.เชียงใหม่ ยังมีสถานที่ท่องเที่ยวอีกหลายที่ แล้วบทความหน้า จะเป็นที่ไหนบ้างนั้น ต้องรอติดตามชมนะคะ
ขอแนะนำ หลักการออกกำลังกาย สำหรับคนที่มีรูปร่างอ้วน แล้วกลัวว่า หากออกกำลังกายไม่ถูกต้อง นอกจากจะทำให้เกิดอาการบาดเจ็บได้ ยังไม่ทำให้น้ำหนักลดอีกด้วย หากใครกำลังกังวล แนะนำให้อ่าน เรื่อง 7 หลักการ ออกกำลังกาย สำหรับรูปร่างอ้วน นะคะ